ด้านบุคลากรองค์การบริหารส่วนตำบลเพิ่มพูนทรัพย์ มีปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลเพิ่มพูนทรัพย์ จำนวน 1 คน และมีบุคลากรที่มีความรู้ ความสามารถและประสบการณ์ในการทำงาน จำนวนทั้งสิ้น 29 คน ดังนี้
ศักยภาพของชุมชนและพื้นที่
ตำบลเพิ่มพูนทรัพย์ มีสภาพทางกายภาพที่เป็นภูเขา พื้นที่ป่าเป็นป่าไม้สมบูรณ์ มีสัตว์ป่านานาพันธุ์ และเป็นแหล่งต้นน้ำลำธาร (คลองฉวาง) มีน้ำตกเหมืองทวด บ่อน้ำร้อนธรรมชาติ เหมาะสำหรับฟื้นฟูเป็นสถานที่ท่องเที่ยวและพักผ่อนหย่อนใจ มีสภาพอากาศเหมาะสมสำหรับการเพาะปลูก โดยเฉพาะไม้ผล เช่น เงาะ ทุเรียน ลองกอง ยางพารา ฯลฯ ซึ่งคุณภาพของผลผลิตเป็นที่ยอมรับและมีชื่อเสียง รายได้เฉลี่ยต่อหัวของราษฎรอยู่ในเกณฑ์ดี
แต่เนื่องจากรายได้ของ อบต.เพิ่มพูนทรัพย์ มีจำนวนจำกัด การจัดสรรงบประมาณไปดูแลภาคการเกษตรและการท่องเที่ยว ซึ่งเป็นจุดแข็งของตำบลจึงยังไม่เพียงพอเท่าที่ควร
ผลการพัฒนาท้องถิ่นในระยะที่ผ่านมา
ถึงแม้ว่า อบต.เพิ่มพูนทรัพย์ จะมีข้อจำกัดในเรื่องของงบประมาณรายได้ แต่ในระยะที่ผ่านมา ก็สามารถจัดสรรงบประมาณไปดูแลภารกิจในด้านต่าง ๆ ได้อย่างกว้างขวาง เช่น
- การคุ้มครองดูแลธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ได้ทำการปรับปรุงภูมิทัศน์บริเวณน้ำตก เหมืองทวด บำรุงรักษาดูแลที่สาธารณะค่ายลูกเสือ-บ่อน้ำร้อน บริการจัดเก็บขยะในพื้นที่
- การป้องกันและแก้ไขปัญหาน้ำท่วม ภัยแล้ง ได้ทำการขุดลอกคลอง ก่อสร้างท่อส่งน้ำ เพื่อการเกษตร
- การส่งเสริมและอนุรักษ์ประเพณี วัฒนธรรมในท้องถิ่น ได้ทำการจัดกิจกรรม วันลอยกระทง วันสงกรานต์และวันสำคัญทางศาสนา ฯลฯ
- การส่งเสริมกิจกรรมฝ่ายปกครอง ตำรวจ อปพร. ในการป้องกันแก้ไขปัญหายาเสพติดและความปลอดภัยในชีวิตทรัพย์สิน
- การบำรุงดูแลรักษาทางบกได้ทำการปรับปรุงซ่อมแซมถนนภายในตำบล
- การส่งเสริมกิจกรรมด้านสาธารณสุข ได้ทำการฉีดพ่นหมอกควันกำจัดยุงลายและสนับสนุนการปฏิบัติงานของโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลเพิ่มพูนทรัพย์ และ อสม.ตำบลเพิ่มพูนทรัพย์
- การจัดการศึกษาระดับปฐมวัย จำนวน 2 ศูนย์
- การสนับสนุนส่งเสริมกลุ่มเกษตรต่าง ๆ ภายในตำบล
- จัดซื้อวัสดุ ครุภัณฑ์ ไว้สำหรับการบริการประชาชนและการบริหารงานในสำนักงาน